.•´¨ `*:•.HÃY ĐỂ A3 LÀ MÃI MÃI.•:*´ ¨`•.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

.•´¨ `*:•.HÃY ĐỂ A3 LÀ MÃI MÃI.•:*´ ¨`•.

»~:¤.•·´`·.Ngôi nhà tình bạn....·´`·•.¤:~«

Trang ChínhGalleryTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

(( ^^ ))-----> 12A3

Go down 
2 posters
Tác giảThông điệp
xac_uop_sinhvien_vnc
Thượng Sỹ
Thượng Sỹ
xac_uop_sinhvien_vnc

(( ^^ ))-----> 12A3 Empty
Bài gửiTiêu đề: (( ^^ ))-----> 12A3   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime13/10/2007, 9:36 pm

flower hạnh phúc là được bên em Razz trọn đời Very Happy hạnh phúc là dù xa em vẩn nhớ em alien hạnh phúc đơn sơ lắm,chỉ muốn được chia sẽ iu thương khi bên em Razz hạnh phúc đơn sơ lắm,chỉ muốn được nắm tay em,trọn đời Razz hạnh phúc đơn sơ chỉ nhìn em cười Smile hạnh phúc đơn sơ chỉ em là 1,là duy nhất Smile hạnh phúc khi yêu em mà ko phải hoài nghi, Very Happy suy nghĩ hạnh phúc khi trên đường đời của ta chỉ có dấu chân em Very Happy hạnh phúc khi ta ko nói chử T là tình có hai lối mà ta nói chử L là love có 1 lối đi mặc dù không thẳng lắm, I love you đôi lúc khúc khuỷa,méo mó nhưng vẩn bên nhau I love you hạnh phúc là không bao giờ có từ chia tay I love you hạnh phúc dù xa nhau vẩn ..........có ngày trở về với nhau..... cherry ( Sưu Tầm )
xac_uop_sinhvien_vnc
Thượng Sỹ
Thượng Sỹ
xac_uop_sinhvien_vnc

Bài gửiTiêu đề: Re: (( ^^ ))-----> 12A3   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime15/1/2008, 1:30 am

T_T bun` ghe baj` cua? mjeng'` hay thia' laj` mo` khong co aj vao` doc. Sad(
...:DucNhat:...
Admin

Bài gửiTiêu đề: Nguồn gốc của hạnh phúc và bất hạnh   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime19/1/2008, 6:50 pm

Trong cuộc sống, mọi người đều có thể cùng nhau vun đắp hạnh phúc. Tuy nhiên, không phải bất kỳ cặp nam nữ nào cũng có thể chung sống đến đầu bạc răng long. Hôn nhân trong cuộc sống hiện đại là một thử thách lớn cho hai người trưởng thành.

Nếu bạn đã chuẩn bị tốt cho cuộc sống chung thì bạn sẽ đủ bình tĩnh và sáng suốt để chọn người bạn đời vừa ý. Qua nghiên cứu, các nhà xã hội học Mỹ đã nhận thấy có một số yếu tố là nguồn gốc của hạnh phúc và bất hạnh.

Hạnh phúc từ đâu đến?

1. Cha mẹ hai bên: Hạnh phúc của cha mẹ hai bên có ảnh hưởng rõ rệt đến hạnh phúc của con cái. Cuộc sống hạnh phúc của cha mẹ như một tấm gương để con cái noi theo mà chúng khó có thể vượt qua được cái ngưỡng về chuẩn mực đạo đức. Nếu cả đôi bên cha mẹ đều giỏi giang thì con cái sẽ dễ dàng xoay sở trong cuộc sống hàng ngày. Nếu cha mẹ cô dâu không còn nữa thì đó là một bất hạnh lớn cho cuộc sống lứa đôi.

2. Không phải là con cưng độc nhất: Những cặp vợ chồng không phải là con cưng độc nhất thường hạnh phúc hơn những cặp vợ chồng là con độc nhất, bởi những người con độc nhất thường có tính ích kỷ, không dễ dàng chia sẻ những khó khăn trong cuộc sống.

3. Thành thị và nông thôn: Những cặp vợ chồng sinh ra và lớn lên ở nông thôn thường hạnh phúc hơn những cặp vợ chồng ở thành thị (có lẽ do cuộc sống của họ ít bị chi phối) và những cặp vợ chồng ở đô thị nhỏ dễ hòa hợp hơn những cặp vợ chồng ở những đô thị lớn.

4. Học vấn: Học vấn cũng là yếu tố quan trọng trong hôn nhân. Nếu cả hai có trình độ đại học hay cao đẳng thì có cơ may hạnh phúc hơn nhiều. Nếu họ tốt nghiệp một trường dạy nghề thì đó cũng là một diễm phúc lớn vì vấn đề nghề nghiệp ổn định rất quan trọng. Những người có học thức và nghề nghiệp ổn định thường là những người hạnh phúc trong gia đình.

5. Điều kiện xã hội: Điều kiện xã hội là một trong những yếu tố quan trọng của cuộc sống lứa đôi. Những cặp vợ chồng nào hòa thuận với cha mẹ, hàng xóm láng giềng và có nhiều bạn bè thì sẽ hạnh phúc hơn. Dĩ nhiên là họ cùng thích tham gia vào các hoạt động xã hội nào đó, vì nếu không biết sử dụng thời gian rỗi của mình ra sao thì vợ chồng dễ xích mích.

Bất hạnh đến từ đâu?

1. Cưới nhau sau một thời gian quen biết ngắn ngủi: Một cuộc hôn nhân mà hai người mới chỉ tìm hiểu sơ sơ bao giờ cũng là sai lầm. Các kết quả thống kê cho thấy rằng phần lớn những cặp vợ chồng hạnh phúc đều có quá trình tìm hiểu nhau khá lâu dài trước khi đi đến hôn nhân.

2. Cả hai hoặc một trong hai có những khiếm khuyết mà thời gian khó sửa đổi được như: Khác biệt về tôn giáo, sự xung khắc về tính tình, những thói xấu như rượu chè, cờ bạc, sự bất bình thường về tâm lý. Nếu bạn có thể chịu đựng được những "bất biến" đó thì không có vấn đề gì đáng ngại lắm nhưng nếu không thể chịu đựng được thì đó lại là một bất hạnh.

3. Quen nhau trong điều kiện lý tưởng rồi đi đến hôn nhân: Nếu trước kia hai người đã quen và yêu nhau trong điều kiện lý tưởng, họ không thể hình dung được cuộc sống lứa đôi sẽ phức tạp ra sao nếu trước đó họ chỉ luôn gặp gỡ nhau trong những nhà hàng, rạp chiếu phim...

Họ cần phải sống bên nhau trong nhiều hoàn cảnh để xem có thể hoà hợp với nhau như thế nào về tâm lý, thói quen, quan niệm... Họ không chỉ hiểu nhau ở những mặt tốt mà cả mặt xấu nữa. Tóm lại là họ phải đánh giá về nhau một cách toàn diện và sâu sắc.

4. Giữa hai người không cùng quan điểm: Tất cả mọi vấn đề trong cuộc sống hàng ngày cần phải bàn tính trước và dàn xếp ổn thoả. Nếu giữa người chồng và người vợ không đồng tình và hợp ý thì sự cãi vã liên tục và căng thẳng giữa họ sẽ dẫn đến đổ vỡ.

5. Sự khác biệt về thành phần xã hội: Đây là yếu tố quan trọng khiến lứa đôi bị đổ vỡ. Khi yêu nhau người ta không hề coi trọng vấn đề này, chỉ sau khi cưới nhau, họ mới ý thức được tầm quan trọng của thành phần xã hội. Nếu người vợ và người chồng cùng lớn lên trong một môi trường xã hội giống nhau thì họ dễ hoà hợp với nhau hơn.

Một giáo sư có thể yêu một cô ca sĩ, một bác sĩ có thể yêu một vận động viên... nhưng họ sẽ khó sống chung lâu bền. Sự cách biệt về thành phần xã hội khiến họ khó hòa hợp nhau một cách trọn vẹn.

6. Tuyệt đường sinh nở: tỷ lệ các các cặp vợ chồng không con ly hôn rất cao, nếu đã chung sống được vài năm mà chưa có con thì các cặp vợ chồng đó nên tìm đến bác sĩ. Thường sự trục trặc này là do sức khoẻ của người đàn ông hơn là do người vợ gây ra như người ta vẫn lầm tưởng. Nếu không thể có con thì bạn nên nhận con nuôi.

Theo Thế giới Phụ nữ
https://mya3.forumvi.com
Admin

Bài gửiTiêu đề: Bí quyết của hạnh phúc   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime19/1/2008, 6:51 pm

Nhiều khi bạn nghĩ rằng phải dư dả mới có hạnh phúc thực sự. Ngược lại, cũng có người nghĩ rằng hạnh phúc chỉ tồn tại với các cặp vợ chồng thuở hàn vi… Tuy nhiên, hạnh phúc lại phụ thuộc rất nhiều vào cách sống hằng ngày, vào cảm giác, vào quan niệm của bạn về cách hưởng thụ cuộc sống.

Một luật sư tâm sự: có rất nhiều sách báo nói về bí quyết để có một gia đình hạnh phúc mà quên không nói rằng muốn gia đình hạnh phúc thì trước tiên mình phải hạnh phúc trước đã. Nếu bạn luôn cảm thấy bất an, mệt mỏi, cáu giận, hạnh phúc sẽ không bao giờ đậu ở bậc thềm nhà bạn.

Bà kể về một trường hợp ly hôn: người chồng đòi ly dị nhưng người vợ nhất quyết không chịu. Chị vợ nói, chị không có gì sai trái nên không thể bị chồng bỏ phũ phàng như vậy. Bà luật sư từng ghé vào nhà hai vợ chồng, chỉ khoảng 1 tiếng đồng hồ ngồi nói chuyện, quan sát gia đình họ, bà nhận ra người phụ nữ ấy đã đánh mất chồng mình vì chính cách sống của chị ta. Một ngôi nhà bề bộn, luộm thuộm, căn bếp tối tăm, xoong nồi đen đúa do lâu ngày không được kỳ cọ, đánh rửa. Cách bài trí nhà cửa rất tuềnh toàng, cho dù có sự hiện diện của các vật dụng đắt tiền. Cách ăn mặc chứng tỏ chị là một người không có thẩm mỹ. Những lời nói của chị với con cũng thể hiện một người mẹ không ân cần, những cư xử với chồng cho thấy chị không thực sự tôn trọng anh. Chị luôn nói về nghĩa vụ của chồng phải thế này thế kia mà quên đi rằng mình cũng có những trách nhiệm, bổn phận chưa hoàn thành chu đáo… Người phụ nữ là linh hồn của ngôi nhà, bởi thế, ngôi nhà ấy thật sự không có sinh khí. Chị ta không tạo ra hạnh phúc, trái lại còn lấy đi hạnh phúc của các thành viên khác trong gia đình - bà luật sư kết luận.

Nhiều đôi uyên ương sau ngày cưới gặp những khó khăn về tài chính, họ tự cảm thấy tiền bạc là yếu tố quyết định hạnh phúc. Cũng chính vì những bức bách về kinh tế mà họ quyết tâm lao vào kiếm tiền, quên cả hưởng thụ. Trong xã hội hiện đại, không ít phụ nữ dồn hết tâm sức xoay xở làm ăn: mua lô đất này, bán căn nhà kia, mở cửa hàng cửa hiệu buôn bán… Tuy nhiên khi tâm sự với bạn bè, họ lại cảm thấy không hài lòng với thực tại vì đã từ lâu không có thời gian nghỉ ngơi, đi du lịch cùng người bạn đời và con cái ngày càng xa cách mình… Có nhiều phụ nữ sau những tháng năm tất bật với những toan lo, với chuyện cơm áo, khi bước sang tuổi ngũ tuần mới nhận ra hạnh phúc có khi lại giản dị tới mức… khó tin. Hạnh phúc, ấy là khi bạn tạo nên những khoảnh khắc sống tràn đầy ý nghĩa và niềm vui. Chẳng hạn, một buổi sáng ngồi nhâm nhi ly cà phê, mắt lơ đãng nhìn nắng nhảy nhót ngoài thềm; một buổi tối tình cờ ngồi ngắm con học bài ê a, lòng lan tỏa niềm vui ấm áp; hay một buổi đi dạo công viên, người chồng khẽ xiết tay bạn nhè nhẹ - bạn sẽ thấy hạnh phúc khi nghĩ rằng mình đang tận hưởng một khoảnh khắc đẹp trong cuộc sống. Nhiều người luôn sống thực tại, đồng thời luôn có tâm trạng chờ đón những điều tốt đẹp xảy ra và như vậy họ luôn cảm thấy hạnh phúc. Người hạnh phúc thường thổi vào những người xung quanh, đặc biệt là gia đình của họ niềm vui sống.

Tôi từng biết một cặp vợ chồng trẻ ngoài 30, họ cưới nhau đã 7 năm nay. Ai nhìn vào cặp vợ chồng ấy cũng thấy… thảm quá: cả hai là công nhân tại một xí nghiệp đông lạnh tại Q.7, TP.HCM. Khi quyết định cưới nhau, họ đã bị gia đình phản đối kịch liệt vì chàng trai tên Tuân thì nghèo, cô gái tên Thủy lại bị cắt buồng trứng do một căn bệnh lúc mới 19 tuổi. Dù biết rõ đó là người phụ nữ không thể sinh nở nhưng Tuân vẫn quyết tâm cưới. Bởi dường như Thủy là người nắm trong tay bí quyết hạnh phúc. Căn nhà trọ của họ tuy tồi tàn nhưng luôn được Thủy vun vén sạch sẽ tươm tất. Cả hai chăm sóc nhau từng chén cơm, ly nước, chia sẻ những vui buồn. Họ nói với nhau những lời dịu dàng và tràn đầy thương yêu. Những người thân thì chép miệng thương cặp vợ chồng trẻ, nhưng họ thì ngạc nhiên bởi thái độ thương xót rất… vô lý ấy. Tại sao phải thương họ trong khi họ đang rất hạnh phúc và cảm thấy hài lòng với cuộc sống của mình? Gia đình bên ngoại luôn nơm nớp lo chờ cái giây phút con gái họ bị chồng… “đá”. Thậm chí bà mẹ còn nghĩ ra "sáng kiến" thỉnh thoảng điện cho con gửi tiền về gấp vì bố mẹ ốm, xin tiền cấy lúa, tiền gặt mùa - đó là cách để bọn chúng không thể khá giả được vì theo bà chỉ có cái nghèo mới khiến bọn trẻ gắn bó với nhau (?).

Thực tế nghèo hoàn toàn không phải là “bí quyết hạnh phúc” như nhiều cách nghĩ tiêu cực khi thấy các gia đình giàu nhưng không hạnh phúc. Bí quyết nằm ở tình thương yêu, sự quan tâm lẫn nhau, sự chia ngọt sẻ bùi của các thành viên trong gia đình.

Theo Thanh Niên
Admin

Bài gửiTiêu đề: 10 phương pháp để có cuộc sống tốt đẹp hơn   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime19/1/2008, 6:52 pm

Bạn có dành thời gian để lắng nghe những suy nghĩ của bản thân mình không ? Mỗi ngày hãy dành ra ít nhất 15 phút ở một không gian yên tĩnh nào đó để nghĩ đến những suy nghĩ của bạn, nhắm mắt lại và nắm bắt lấy bất cứ hình ảnh nào xuất hiện trong đầu.

1) Ghi chép:
Đây là một cách tuyệt vời để phát triển tính sáng tạo của bạn, khám phá ra các ý tưởng mới, đặt ra các mục tiêu mới cùng với việc xem xét tiến trình thực hiện chúng. Hãy ghi chép một cách rõ ràng để bạn có thể hiểu và cải thiện bản thân tốt hơn. Quan sát xem bạn thể hiện cái tôi của mình trong đó như thế nào. Ghi chép là một cách rất tốt để nhìn nhận bản thân thông qua những quan điểm từ bên ngoài , bạn nhìn nhận bản thân như nào khi đọc lại những ghi chép đã viết ?

2) Dành cho bản thân thời gian để suy ngẫm hàng ngày:

Bạn có dành thời gian để lắng nghe những suy nghĩ của bản thân mình không ? Mỗi ngày hãy dành ra ít nhất 15 phút ở một không gian yên tĩnh nào đó để nghĩ đến những suy nghĩ của bạn, nhắm mắt lại và nắm bắt lấy bất cứ hình ảnh nào xuất hiện trong đầu. Hãy tận hưởng thời gian này để ngẫm nghĩ về ngày đã qua, sáng tạo ra những ý tưởng mới, quan sát hay đơn giản chỉ là để thư giãn. Việc dành cho bản thân bạn thời gian và không gian để nuôi dưỡng tâm hồn là rất quan trọng.

3) Ăn uống hợp lí:

Điều này nghe có vẻ khó thực hiện nhưng chỉ với vài thay đổi nhỏ, bạn sẽ có thể đạt được điều này.

Hãy ghi lại những gì bạn đã ăn trong 1 tuần cùng với thời gian mà bạn đã tiêu thụ chúng. Điều này sẽ cho thấy những đặc thù trong thực đơn ăn uống 1 tuần theo lối sống của bạn . Sau một tuần, bạn hãy nhìn lại kết quả ghi chép của mình và tìm xem mình có những thói quen ăn uống nào .

Bạn sẽ phải thay đổi một số thói quen nếu như bạn muốn có chế độ ăn uống hợp lí hơn. Sau đây là một số lời khuyên cho bạn :

+ Ăn sáng là cực kì quan trọng , đặc biệt là khi bạn không có thời gian để ăn trưa đầy đủ.

+ Hầu như tất cả chúng ta đều có thói quen ăn vặt. Hãy thay thế những đồ ăn vặt này bằng hoa quả hay các thức ăn ngũ cốc vì chúng rất tốt cho sức khoẻ của chúng ta.

+ Uống ít nhất 8 cốc nước/ ngày, bạn có thể cho thêm nước hoa quả nếu như bạn muốn có hương vị phong phú hơn.

+ Thay vì ăn bánh mì /mì/ bằng bột trắng hãy sử dụng bánh mì/mì bằng bột nâu hay ngũ cốc . Chúng sẽ khiến bạn lo lâu đồng thời cung cấp nhiều năng lượng và dinh dưỡng cho bạn hơn + Nếu bạn muốn ăn đồ ngọt thì hoa quả là chọn lựa số 1.

+ Hàng ngày cung cấp thêm vitamin cho bạn

+ Ăn nhiều rau hơn.

+ Nếu bạn không có thời gian để ăn trưa ? Hãy dùng bánh mì, salad và các loại ngũ cốc hoặc là sanwich. Chúng không những thuận lợi mà còn giàu dinh dưỡng nữa.

+Thay thế đường trắng bằng đường nâu.

+Thay thế muối bằng nước chanh, thảo mộc hay một số loại gia vị khác

+ Giảm uống cafe, thay vào đó hãy uống nhiều nước lọc hơn

Chế độ ăn uống có ảnh hưởng lớn tới tâm trạng và mức độ hoạt động của chúng ta. Nếu có một chế độ ăn uống hợp lí, chúng ta có thể cải thiện được tâm trạng và có đủ sức khoẻ để đối diện với cuộc sống bận rộn hàng ngày.

4) Hình dung:

Đây là một phương pháp tinh thần được rất nhiều người sử dụng để tăng cường sức khoẻ cũng như sự chuẩn bị. Đây là phương pháp cho phép chúng ta tạo ra những hình ảnh chi tiết hay là những cảm giác trong tâm trí chúng ta, đồng thời là phương pháp rất hiệu quả để tiếp cận và lập trình lại tiềm thức của chúng ta.

Tiềm thức của bạn hiểu, nắm rõ, giao thiệp với các hình ảnh còn nhiều hơn là cả với những suy nghĩ logic hay những suy nghĩ dựa trên nền tảng ngôn ngữ. Đây là lí do tại sao hình dung là một cách hiệu quả trong việc thu nhận thông tin ( cũng như chuyển thông tin) cho tiềm thức.

Nếu bạn đang ở trong ở một tình huống khiến bạn lo âu, bồn chồn, thiếu tự tin và gây ra căng thẳng, hãy sử dụng phương pháp này để hình dung tầm quan trọng cũng như việc lập trình lại cảm xúc của mình để có thể thành công cũng như có những suy nghĩ tích cực . Phương pháp này cũng rất có ích trong nhiều trường hợp, kể từ cuộc phỏng vấn cho tới một bài kiểm tra.

Nó cũng được dùng trong việc hình dung ra những gì mà bạn đang nhắm mục tiêu tới.

Phương pháp này rất dễ thực hiện:

+ Tìm một nơi hoàn toàn yên tĩnh mà không ai có thể quấy rầy bạn

+ Nằm hay ngồi ở tư thế thoải mái nhất

+ Thở sâu và thư giãn

+ Hình dung ra những hình ảnh và tình huống đã chọn lựa trong đầu bạn, cho thêm các chi tiết như con người, môi trường xung quanh và cảm xúc để nó xuất hiện như thật trong đầu bạn, tưởng tượng đến những gì sẽ trải qua cũng như cảm giác của bạn khi thành công.

+ Tận hưởng bài tập này và thực hiện chúng lâu như bạn muốn .

+ Thường xuyên thực hiện bài tập này.

5) Có những khẳng định lạc quan:

Đây là một phương pháp khác để hình thành một hình ảnh tích cực trong đầu bạn. Hãy đưa ra một tình huống mà bạn muốn bản thân mình cải thiện.

Ví dụ như một người luôn luôn lo lắng, họ sẽ khẳng định “tôi rất bình tĩnh“.

Luôn bắt đầu sự khẳng định bằng câu “tôi rất” và nói với bản thân bạn như vậy, bạn phải nhớ là đó là sự khẳng định lạc quan mà bạn cảm thấy dễ chịu, điều này sẽ cải thiện những khía cạnh mà bạn không hài lòng.

Lặp lại sự khẳng định này hàng ngày mỗi khi bạn thức dậy, đi ngủ hay trong cả ngày. Điều này sẽ khiến trong đầu bạn luôn có những từ ngữ lạc quan và tích cực, dần dần chính bạn cũng cảm thấy điều đó.

6) Môi trường tích cực:

Bao quanh bản thân bạn với những gì mà bạn yêu quý, những ngườI thực sự quan tâm đến bạn hay những gì tạo cảm hứng cho bạn nhiều nhất , hãy loại bỏ tất cả những yếu tố tiêu cực trong cuộc sống của bạn . Điều này sẽ khiến bạn có nhiều không gian hơn cho điều mới mẻ hơn mà bạn yêu thích và những gì tốt đẹp bạn xứng đáng đựơc hưởng.

7) Thở đúng cách:

Điều gì xảy ra với cách chung ta thở ? Chúng ta thường thở quá nhanh và không sâu. Chúng ta không cung cấp đủ ôxi và bài tiết đủ cácboníc. Do đó cơ thể chúng ta thiếu ôxi và các chất độc không được loại trừ ra khỏi cơ thể.

Chúng ta cần thở sâu và chậm hơn, việc thở không sâu sẽ khiến cơ thể thiếu ôxi, làm giảm sức khoẻ, tăng cường sự lão hoá , làm giảm hệ thống miễn dịch và gây ra vô số các hậu quả khác. Thở sâu còn khiến cơ thể và tâm trí được nghỉ ngơi và thư giãn.

Lần sau, trong khi làm việc bạn hãy dành ra 5 phút để thở sâu và thư giãn trước khi tiến hành hoạt động khác.

Cool Biết ơn:

Hãy liệt những thứ mà bạn biết ơn trong cuộc sống . Chúng ta rất hay cho rằng mọi thứ xảy ra là lẽ đương nhiên. Bằng việc cảm thấy thật sự biết ơn với những gì bạn đang có , bạn sẽ nhận ra những giá trị và tiềm năng xa hơn của mình. Hãy tận hưởng những gì bạn đang có và hãy cho mọi người biết bạn quan tâm tới họ chừng nào.

9) Chứng tỏ cho mọi người biết bạn là ai:

Bất cứ khi nào bạn gặp mọi người hay bắt đầu công việc, đừng có e dè trước việc thể hiện mình một cách tích cực. Hãy thể hiện cho mọi người biết bạn là người như thế nào và các ưu điểm của bạn . Lúc đầu bạn sẽ cảm thấy lúng túng nhưng dần dần bạn sẽ thấy đây là một phương pháp hiệu quả để mở ra những cơ hội mới cho sự nghiệp cũng như đời sống cá nhân của bạn. Nếu bạn không thể hiện, làm sao mọi người biết bạn là người như thế nào ?

10) Luôn mỉm cười:

Đây là cách thư giãn đơn giản nhất. Hãy mỉm cười ngay cả khi bạn không có lí do nào để làm việc đó !

Theo Tầm nhìn
Admin

Bài gửiTiêu đề: Cho nhau một tình yêu -Trẻ mãi không già   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime19/1/2008, 6:53 pm

Một chiếc điện thoại, một lời hẹn đến một quán café lãng mạn hay một buổi tối cùng nhau đi dạo vòng quanh những con phố bình yên… Tất cả những điều đó đã được nhiều cặp vợ chồng trẻ thời hiện đại ngày nay coi là một cách để thể hiện lòng chung thủy của mình với bạn đời. Chữ “chung thủy” trong giới trẻ thời hiện đại có thể coi là những ngọn gió mới để nhiều đôi uyên ương tìm thấy một tình yêu trẻ mãi không già và xây dựng một tổ ấm hạnh phúc.

Một lời yêu thương tặng nhau trong ngày

“Em yêu! Ăn cơm chưa đấy? Đừng bỏ bữa đấy nhé”, “Anh nhớ chạy xe từ từ thôi đấy! Đến cơ quan thì nhắn tin cho em”... bất cứ lúc nào trong ngày nhận được những lời nhắn giản dị nhưng quá đỗi thương yêu này của bạn đời thì hẳn ai cũng lấy làm yên tâm về sự chung thủy cũng như sự nồng ấm của tình cảm vợ chồng. Thời đại của điện thoại di động có quá nhiều cơ hội để vợ chồng trẻ thể hiện lòng thủy chung với nhau qua những tin nhắn. Nào! Hãy bắt đầu soạn những dòng tin để gửi đến cho người ấy của mình những lời yêu thương trong ngày để thay cho việc bạn muốn nói rằng: Bạn luôn hưởng về người ấy với một lòng thủy chung, một tình yêu chân thành nhất. Nhưng cũng xin mách nhỏ: Đừng quá lạm dụng chiếc điện thoại quá nhé! Hãy gửi không quá 3 tin nhắn trong ngày cho người đó thôi, kẻo lại khiến cho người kia có cảm giác bị kiểm soát, cương tỏa đấy...

“Chủ sở hữu” thói quen và sở thích của người ấy

Ngày hôm nay, bạn hì hục vào bếp nấu những món ăn mà người đó thích hoặc sáng nay thức dậy, bạn hiểu rõ rằng người ấy của mình rất cần một tách cà phê nóng, một tờ báo thể thao hay một kênh truyền hình tin tức. Không ai khác chính bạn là một "nhân viên phục vụ” chu đáo nhất cho người ấy về những nhu cầu này... Việc đơn giản, dễ dàng vậy thôi nhưng ý nghĩa của nó vô cùng quý giá.

Bạn đã thể hiện được tấm lòng thủy chung với bạn đời của mình rồi đấy. Vì thước đo của sự thủy chung thời hiện đại chính là việc người ta chăm sóc nhau trong cuộc sống thường nhật, mang lại cho nhau những hương vị êm ái, dịu dàng trong guồng quay của nhịp sống công nghiệp. Và chỉ có vợ chồng mới là chủ sở hữu được thói quen và sở thích của bạn đời. Bạn sẽ nhận lại được một tấm lòng chung thủy của người kia khi họ nhận ra rằng: Không có ai, không nơi đâu mình được chăm sóc, được tận hưởng không gian yên bình như trong chính tổ ấm bên cạnh người bạn đời luôn biết rõ mình muốn và cần gì.

Là tri kỷ trên con đường kinh doanh

Thời hiện đại này vợ chồng chỉ giữ nhau được mãi mãi khi họ thực sự trở thành tri kỷ của nhau trên con đường công danh sự nghiệp. Đó hoàn toàn là điều dễ hiểu và hợp với quy luật của cuộc sống hôm nay. Một người đàn ông tất bật, đăm chiêu với hàng loạt mối lo âu, toan tính của công việc, mọi lúc họ có thể cầu cứu vợ để nhờ tư vấn hoặc giải tỏa cho mình một mối lo của công việc. Thì có lý gì mà anh ta lại không thủy chung với người vợ tri kỷ "số 1” này. Ngược lại khi người vợ gặp khó khăn trong công việc, một lời tư vấn, một sự góp ý của chồng sẽ giúp cô ấy vượt qua được khó khăn. Đương nhiên, đôi uyên ương này sẽ là một cặp vô cùng thủy chung với nhau vì họ không chỉ gắn kết bởi mối quan hệ tình cảm vợ chồng mà giữa họ còn có sự sẻ chia, đồng hành trong con đường công danh sự nghiệp. Bạn còn chần chừ gì nữa mà không trở thành một tri kỷ của bạn đời trên con đường sự nghiệp của người ấy?

Im lặng và lên tiếng - cần biết chọn thời khắc vàng

Có thể ai đó sẽ cho rằng chuyện im lặng hay lên tiếng chẳng ảnh hường gì đến lòng chung thủy của vợ chồng. Nhưng không, câu chuyện chung thủy thời hiện đại này còn có cả chuyện khi nào người ta cần lên tiếng và im lặng trước bạn đời. Khi người ấy của bạn mắc phải một chuyện gì đó, có thể ảnh hưởng đến hạnh phúc gia đình, nếu bạn lên tiếng, bạn không làm chủ được những cảm xúc nhất thời, nghĩa là bạn đã thiếu đi lòng tin vào hạnh phúc cũng như người mà mình đã lựa chọn. Vậy, chung thủy của thời đại mà vợ chồng bạn phải đối mặt với quá nhiều điều kiện khách quan đầy cạm bẫy thì cũng cần có cả chuyện bạn cần biết chọn “thời khắc vàng" để "im lặng" hay "lên tiếng”.

Tất nhiên là không bao giờ có người thứ ba

Thời hiện đại ngày nay có thể cho phép bạn có rất nhiều người bạn khác giới. Bạn có thể gặp gỡ, giao lưu với họ thường xuyên thậm chí kết nghĩa này kia. Nhưng phải luôn luôn nhớ rằng: Đó chỉ là những mối quan hệ đứng sau và không bao giờ thay thế được mối quan hệ vợ chồng bạn. Và điều cần nói là: Không bao giờ tổ ấm của bạn phải lên tiếng vì một người thứ ba nào đó. Thế nên cần mách nhỏ bạn: Hãy tránh xa những ai đang cố tình thành kẻ thứ ba xen vào cuộc sống vợ chồng bạn nhé!

Theo Tạp chí Thế giới phụ nữ
Admin

Bài gửiTiêu đề: Yêu - từ A đến Z   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime19/1/2008, 6:54 pm

A - (Absolutely amaze) - Luôn chứng tỏ sự tôn sùng tuyệt đối của bạn với đối phương. Hãy để họ biết điều đó qua những cách cư xử “không giống ai” của bạn. Bạn yêu chính bản thân người ấy, dù họ là ai. Tránh coi những hành động yêu thương của đối phương như điều nghiễm nhiên phải có.

B (Believe) - Tin tưởng vào bản năng của mình. Hãy làm bất cứ điều gì bạn muốn làm cho người ấy, đơn giản chỉ vì bạn thích. Tình cảm là tự nhiên, đến và đi theo sự mách bảo của con tim. Lí trí không có sức mạnh gì trong vấn đề yêu cả.

C (Cuddle) - Âu yếm. Đó là một hành động hết sức bình thường mang hai người lại gần nhau hơn và thấy ấm áp hơn.

D (Discover) - Khám phá những cử chỉ và hành động yêu mới để chuyện yêu thêm phần thú vị. Gửi tin nhắn yêu thương trên bảng thông báo chung của gia đình, gửi tặng nàng một bản tình ca qua đài, hay gọi điện cho nàng chỉ để nói “anh yêu em”.

E (Entice) - Lôi kéo nàng vào cuộc với thử nghiệm mới trong chuyện “yêu”. Rập khuôn một kiểu sẽ khiến cả hai nhàm chán. Sự mãn nguyện của hai người luôn là tiêu chí hàng đầu.

F (Flirt) - Tán tỉnh. Đừng cho rằng khi đã có được nàng thì không cần phải “thả mồi bắt bóng” nữa. Đôi khi giả vờ như còn đang ở giai đoạn đầu của yêu đương cũng là điều thú vị.

G (Gaze) - Nhìn say đắm vào mắt đối phương và nhẹ nhàng gửi thông điệp yêu đến họ mà không phải nói lời nào.

H (Have) - Có một bữa tiệc tình yêu giữa hai người nhân kỷ niệm ngày nói lời yêu hay vào dịp sinh nhật nàng chẳng hạn. Nhạc, ánh nến và bữa tối là tất cả những gì nàng cần khi ở bên bạn, trong những giây phút lãng mạn thế này.

I (Indulge) - Nuông chiều những khát vọng của đối phương. Hãy viết những điều bạn muốn lên một tờ giấy và bí mật bỏ vào ví của nàng/chàng. Bạn sẽ thấy ngạc nhiên đấy.

J (Joke) - Vui đùa bên nhau là những giây phút khó quên nhất, hài hước khi bên nàng sẽ giúp bạn ghi được rất nhiều điểm. Nhưng nhớ đùa có giới hạn nếu không bạn sẽ gay go khi “đùa thành thật”.

K (Kiss) - Những nụ hôn có thể thay thế cho mọi lời nói hoa mĩ, bay bổng. Đặc biệt là một nụ hôn chúc ngủ ngon.

L (Love) - Yêu bằng cả trái tim và tâm hồn. Cả hai sẽ được trải qua những giây phút tuyệt vời với người mình yêu chân thành. Đừng quên yêu chính bản thân mình bạn nhé, đó cũng là một văn hoá khi yêu.

M (Massage) - Giúp chàng massage ngay tại nhà để quên đi những căng thẳng và mệt nhọc hàng ngày. Nếu có thể, hãy làm người yêu bất ngờ bằng những ngón nghề bạn học được. Thêm chút dầu thơm sẽ khiến mọi chuyện trở nên vô cùng hoàn hảo.

O (Offer) - Nấu bữa sáng cho chàng, dù chỉ là trứng và bánh mì. Đó sẽ là một khởi đầu tuyệt vời cho ngày mới.

P (Pretend) - Giả vờ bạn là một người yêu rất say mê. Hãy nghĩ xem mình đã bỏ qua không làm những gì, và giờ sẽ cố gắng đền bù. Hoặc không hãy thử nghĩ xem cuộc đời bạn sẽ thế nào nếu thiếu anh/cô ấy để trân trọng hơn những gì mình đang có.

Q (Quote) - Trích dẫn một bài thơ, một lời bái hát hay lời hay ý đẹp trên tấm thiệp để gửi đến người bạn yêu. Người ta sẽ hiểu được cảm giác của bạn chính xác là thế nào.

R (Remember) - Nhớ lấy những điều nhỏ nhất. Tôn trọng mọi sở thích của đối phương. Kỉ niệm sẽ đẹp nếu ta biết gìn giữ và tôn trọng chúng.

S (Slow) - Những điệu nhảy chậm rãi dưới ánh nến và nền nhạc du dương sẽ khiến bạn trở thành hoàng tử bạch mà trong lòng nàng mà chẳng cần phải quá mất công.

T (Try) - Thử những cách yêu khác thật nhẹ nhàng và cẩn trọng. Mọi sự khởi đầu đẹp sẽ hứa hẹn một kết thúc có hậu.

U (Uncover) - Đừng che giấu cảm xúc hay suy nghĩ của bạn. Trò chuyện luôn mang lại những hiệu quả mà đến chính bạn cũng không ngờ tới. Hãy để cảm xúc được bày tỏ dưới ánh sáng của sự yêu thương và trân trọng.

V (Lời hứa) - Đừng quên hứa hẹn và hãy thực hiện lời hứa. Những lời hẹn ước luôn cần có trong tình yêu.

W (Watch) - Ngắm nhìn ánh hoàng hôn hay bình minh cùng với người bạn yêu. Lên đường đi dã ngoại với nàng vào một ngày nghỉ đẹp trời bạn nhé.

X (Xplore) - Khám phá những giấc mơ lãng mạn của bạn. Ngay lập tức thực hiện giấc mơ ấy thật ngoạn mục với nàng để chúng có thể trở thành hiện thực.

Y (Yearn) - Luôn khao khát được âu yếm, được ôm người ấy trong vòng tay để có cảm giác nàng luôn bên bạn.

Z (Zzzzzzzzzz) - Hãy ngủ ngon trong vòng tay của người ấy và mơ đến những giấc mơ đẹp. Hai bạn có thể học cách có cùng nhịp thở với nhau. Lúc đó hai người đã thực sự là một.
Admin

Bài gửiTiêu đề: 10 bí quyết cho Hạnh phúc   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime19/1/2008, 6:56 pm

Bạn đã nhận thức được rằng mình đã từng hạnh phúc, và trong tương lai mình cũng sẽ như vậy. Thế nhưng gần đây đã bùng nổ ra những cuộc nghiên cứu về bản chất của hai chữ "hạnh phúc", và bạn nhận được những thông tin đầy ắp các hướng dẫn về cách thức để được sống vui hơn, cũng như những lý giải tại sao lại phải cần đến điều ấy.

Các chuyên gia trong lĩnh vực này phát biểu rằng: 1/2 mức độ hạnh phúc của bạn có thể được định hình ngay từ lúc bạn vừa mới chào đời, và thêm 10% nữa là do các hoàn cảnh khách quan quyết định. Có nghĩa là chúng ta còn tới những 40% cơ hội để tự xoay sở hạnh phúc cho mình. Vậy thì tại sao chúng ta lại không bắt đầu năm bắt khả năng ngay từ bây giờ ? Và đây là 10 điều kiện mà mỗi chúng ta đều cần có được nhằm mưu cầu một hạnh phúc thực sự cho mình.

1. Một niềm tin rằng bạn xứng đáng được hưởng hạnh phúc:

Bạn biết rõ bạn có một cách thức ăn mặc riêng, cũng như có cách hành văn đặc trưng của mình. Thế nhưng chẳng bao giờ bạn cảm nhận được là mình còn có một phẩm chất đặc trưng về mặt tính cách. Và điều đó có một tác động rất lớn đến các cảm xúc của chính bạn. Nhũng con người hạnh phúc nhất đời luôn tin tưởng rằng, những điều tốt đẹp sẽ tìm đến họ bởi lẽ họ khôn ngoan và đáng được trân trọng, họ luôn tin trong rằng các nhân tố tự thân thường trực luôn nằm trong tầm kiểm soát của họ. Còn ngược lại, họ sẽ đổ hết mọi bực tức khó chịu của những sự cố bất như ý cho ngoại cảnh - một ngày xui xẻo hay một kỳ nghỉ tồi tệ chẳng hạn... Tiền sĩ Lisa Aspinwall, một giáo sư tâm lý học tại Trường Đại học Utah khẳng định: "Những con người lạc quan sẽ cố gắng thử nghiệm nhiều chiến lược thích hợp để đạt được những kết quả khả quan. Bạn hãy xử lý những cái bẫy bất ngờ của cuộc sống một cách hết sức thực tế, bạn sẽ cảm thấy hạnh phúc lên".

2. Những bông hoa

Bạn chẳng cần phải có được cho mình cả một bó tulip màu tím lộng lẫy đâu? Thậm chí cũng chẳng cần thiết phải là hoa tilip nữa, mà có thể là một bánh xà phòng với mùi hoa kim ngân thơm dịu. Hoặc cũng có thể là một cuộc trò chuyện thân mật với một bằng hữu bên những tách trà bạc hà cay ấm nóng. "Chính trong những niềm vui nho nhỏ hằng ngày, con người lại thường tìm được cho mình nhiều hạnh phúc hơn là nhũng món quà trời cho thật hậu hĩnh nhưng lại chẳng thường xuyên có được". Tiến sĩ y khoa Norman Rosethal, chuyên gia về tâm thần học nhận định Michelle Pansi, 34 tuổi, một quản trị viên ở San Francisco, đã học cách cảm nhận giá trị của những niềm vui nho nhỏ từ chính đứa con trai bé bỏng của mình. Chị tâm sự "Cứ mỗi khi trò chuyện giảng giải cho cháu những thắc mắc về thế giới xung quanh, về mặt trăng hay chỉ một viên đá cuội mát lạnh, tôi cũng lại bắt đầu cảm thấy thích thú về chúng như thằng bé".

3. Một sách lược không quá cầu toàn

Bạn hãy làm tính cộng với những niềm vui của mình, hãy tự chủ rằng mình rất tuyệt vời - và chớ có vấn vương với những điều bất như ý. “Quá cầu toàn” là một từ rất dở trong thế giới của niềm hạnh phúc. Theo tiến sĩ y khoa Sonja Lyubomirsky - giáo sư tâm lý học và là nhà nghiên cứu về hạnh phúc tại trường đại học Riverside của Califomia, thì: "Những người quá cầu toàn, luôn trầm ngâm tư lự và không ngừng tự vấn trong mọi vấn đề chính là những người bất hạnh?". Mary Harris, chủ nhiệm chương trình tin tức trên đài truyền hình New York đã rút ra được bài học: "Trước đây tôi luôn luôn là một người cả nghĩ và quá sức thận trọng. Vì thế cho nên tôi đã phải tự tập luyện cho mình thói quen không được quá đắn đo cân nhắc đối với từng việc quá nhỏ nhặt. Giờ đây thì đã khác, mỗi khi có một vấn đề mới xuất hiện, tôi nhanh chóng gạt bỏ việc cứ quẩn quanh suy đi tính lại, tập trung giải quyết rốt ráo rồi chuyển sang một vấn đề khác".

4. Một tấm lòng nhân ái chân thật

Việc thực hiện những hành xử tốt đẹp một cách có ý thức, theo như nghiên cứu của Lyubomirsky, sẽ làm gia tăng giá trị của niềm hạnh phúc, đặc biệt là khi những việc tốt ấy được hướng đến những người mà bạn quen biết, và những người thân quen của bạn có thể đáp trả lại cho bạn những giá trị cực kỳ hạnh phúc. Lyubomirsky cắt nghĩa: "Nếu như bạn luôn rộng rãi, hào phóng và cao thượng, bạn chắc chắn sẽ tự biết rõ mình và luôn hành động theo những gì mình cho là đúng, và những người chung quanh cũng sẽ đáp trả lại cho bạn bằng những tình cảm và hành động tốt đẹp như vậy!". Thế nên, bạn đừng ngại ngần nhận lời trông chừng đứa con yêu cho một người bạn khi người ấy nhờ giúp. Hãy gửi cho mẹ mình một bó hoa, dẫu rằng còn đúng nửa năm nữa mới đến ngày sinh nhật của mẹ. Và cũng đừng quên thực hiện những việc tốt một cách ngẫu nhiên tự phát đối với cả những người mà bạn chưa hề quen biết.

5. Nói không với "nhiều tiền"

Đa số chúng ta vẫn thường mơ ước có được cuộc sống hạnh phúc lâu dài. Thế nhưng, theo một nghiên cứu chung của trường Đại học Dartmouth và trường Đại học Warwick ở Anh, việc kiếm được tiền bạc nhiều hơn còn lâu mới làm gia tăng mức độ hạnh phúc của bạn bằng việc có được một công việc như ý hay một tình yêu thật sự. Cho nên, bạn cần có một thái độ đúng mức về tiền bạc không quá phụ thuộc và cũng chẳng nên xem thường giá trị của nó, cộng thêm vào đấy bạn cần phải am hiểu và đánh giá cao những giá trị không thể mua được bằng tiền. Chẳng hạn như "Tôi có được những đứa con khoẻ mạnh, một gia đình ấm cúng, một công việc hữu ích, cho nên sẽ là ích kỷ khi cứ đòi hỏi: Xin thêm tí nữa ?". Hay thay vì phải dắt díu nhau đi đến rạp chiếu bóng, chúng tôi cùng mướn một cuốn video có giá bèo và tha hồ thoải mái nằm dài trên ghế sofa để cùng nhau thưởng thức. Và mỗi khi chúng tôi dành dụm được một khoản tiền cho một thứ gì đó đặc biệt - một kỳ nghỉ hay những bông hoa cho sân nhà - thì đấy thực sự là cả một niềm phấn khích cao độ".

6. Có được ai đó để yêu trong cuộc sống

Theo như một nghiên cứu chung của hai trường Đại học Dartmouth và Warwick , một cuộc hôn nhân bền vững sẽ giúp cho con người cảm thấy hạnh phúc hơn rất nhiều. Chana Snyder, 26 tuổi, sau khi trải qua một năm trong cuộc sống hôn nhân đã nói: "Chúng tôi cùng xây dựng cuộc sống cho nhau, người này vì người kia. Mục đích chia sẻ thâm tình ấy chính là cốt lõi cho mọi việc làm của chúng tôi, từ việc đi mua sắm thức ăn cho đến việc dọn dẹp, sửa sang, tu bổ lại mái ấm gia đình. Và đây chính là nhân tố quan trọng bậc nhất trong cuộc sống gia đình". Tuy nhiên, bạn chớ nên lấy ví dụ điển hình trên làm cái cớ để vội vã dắt nhau xông vào nhà thờ làm lễ cưới, một khi bạn còn chưa sẵn sàng cho công việc thiêng liêng đó. Bạn nên thực sự hiểu rằng, sự cộng tác trong mối quan hệ vợ chồng sẽ mang đến cho bạn một cộng sự quý giá, một người có thể cùng bạn chia sẻ những nhiệm vụ, bổn phận cũng như những niềm vui và hạnh phúc trong cuộc đời này.

7. Ba người bạn thân thiết

Việc có được những mối quan hệ xã hội tốt đẹp là thành tố quan trọng nhất trong quan niệm về hạnh phúc cuộc đời. Tiến sĩ Ed Diener, Nhà tâm lý học của trường Đại học lllinois, người chủ biên của "Journal of Happiness Studies " (Nhật báo nghiên cứu về hạnh phúc) cho rằng: "Loài người được tự nhiên ban cho một quá trình tiến hoá mà theo đó chứng ta cần phải có những người khác để cùng nhau tồn tại. Vì thế, chúng ta hạnh phúc khi có những người chung quanh cổ vũ nâng đỡ mình, và sẽ rất buồn khi thiếu vắng họ”. Chắc chắn bạn sẽ cảm thấy hài lòng dẫu chỉ với một người bạn tâm đầu ý hợp và sẽ ngập tràn niềm vui và hạnh phúc với cả một tá bạn thân, thế nhưng con số ba người bạn là lý tưởng nhất. Tại sao lại là 3? Là bởi, bạn cần một người bạn luôn kiên trì bền bỉ khiến bạn có được cảm giác bạn là người tuyệt vời, người thứ 2 luôn để cho bạn thực sự là chính mình và người thứ 3 luôn luôn và mãi mãi cho bạn biết được những điều gì là sự thực.

8. Một giấc mơ đẹp

Diener nhận xét: "Tất cả chúng ta đều cần có những mục tiêu trong cuộc sống, và nếu các mục tiêu ấy được xếp gần với tiềm lực và tài năng thực tế của chúng ta bao nhiêu thì chúng ta sẽ càng trở nên hạnh phúc bấy nhiêu”. Khi bạn là một người có chất giọng tốt thì mơ ước trở thành một ngôi sao nhạc Rock là hoàn toàn đáng khích lệ. Đối với Tara Toras - Whitehill, một nhiếp ảnh gia nổi tiếng ở New York cho biết, việc theo đuổi giấc mơ nghề nghiệp luôn mang lại cho cô cảm giác phập phồng bất an, mãi cho đến khi cô có được bằng chứng về tài năng của mình. Cô nhớ lại: "Khi ấy, tôi vừa từ Ấn Độ trở về. Sau khi làm công việc tráng rọi các bức ảnh, tôi bàng hoàng nhận ra rằng chúng chính là những tác phẩm tốt nhất của mình từ trước đến giờ. Tôi có cảm giác như mơ ước của tôi đã dần thành hiện thực. Những bức ảnh ấy đã cho phép tối biến giấc mơ thành sự thật trong tầm tay".

9. Khả năng biết giả vờ cho đến khi hoá thành sự thật

Bạn mơ ước mình sẽ dần trở nên hạnh phúc hơn? Tiến sĩ Rosenthal khuyên: "Hãy thử giả vờ có được điều ấy trong một thời gian, rồi bạn sẽ thực sự tạo ra những thói quen mới tốt đẹp. Nếu như bạn luôn chào đón mọi người với nụ cười nở trên môi, họ sẽ mỉm cười lại với bạn. Bạn hãy làm ra vẻ tự tin đi và bạn sẽ đáng được tôn trọng trước mắt mọi người. Niềm “hạnh phúc giả vờ” không phải là một sự tự phủ nhận. Nó sẽ điều chỉnh hành vi mà bạn bộc lộ ra thế giới bên ngoài, một môi trường có ảnh hưởng đến những nhũng gì sẽ trở lại với chính bạn. Chúng ta có khả năng lèo lái chính mình đến bên bờ hạnh phúc. Hãy luôn vận động hết sức mình hướng về phía trước, và thế giới sẽ thực sự trở nên một thiên đàng có thật. Bạn chính là “vị chủ nhân của từng giây phút làm nên cuộc đời mơ ước của bạn".

10. Điều quan trọng hơn hết: hãy hưởng thụ hạnh phúc ngay bây giờ.

Nhiều người cho rằng sẽ hạnh phúc hơn trong tương lai khi có được một tình yêu chân chính hay một sự thăng tiến trong cuộc đời. Thế nhưng, theo tiến sĩ Fred Bryant, giáo sư tâm lý học của trường đại học Loyola ở Chicago thì hạnh phúc thật sự đến với chúng ta trong từng giây hiện tại cùng với việc kiếm tìm niềm vui và sự hưng phấn. Ông gọi điều đó là "sự tận hưởng". Việc thực hành khái niệm "Hãy hưởng thụ hạnh phúc ngay bây giờ" cũng đã cách mạng hoá quan điểm sống của bạn. Bạn tự pha chế lấy thức uống cho mình trong niềm vui thú trò chuyện với bạn bè hay khi cảm nhận ánh nắng ấm áp của mặt trời đang rọi trên tấm lưng trần của mình. Vào những giây phút khi niềm vui kém rõ ràng hơn, bạn có thể tự mày mò kiểm tra xem trong thế giới này còn có niềm hạnh phúc nào mà mình có thể nắm bắt nữa hay không. Lyubomirsky nói: "Nếu muốn giảm cân, bạn cần phải ăn ít đi và tập thể dục thể thao nhiều hơn. Việc kiếm tìm hạnh phúc cũng tương tự như vậy! Cần phải tận hưởng những gì mình có, hãy cư xử nhân ái với mọi người và hãy luôn lạc quan yêu đời trong từng ngày, từng ngày một".
Admin

Bài gửiTiêu đề: ĐI TÌM MỘT HẠNH PHÚC   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime19/1/2008, 6:59 pm

Tap 1
Hôm nay thì thật sự đánh dấu ngày cuối cùng trong đời tôi, cái ngày mà tôi sẽ không bao giờ còn được thấy mặt mẹ của tôi nữa. Mẹ tôi mất sớm hơn dự đoán, sau khi khám nghiệm với chứng bịnh ung thư, mặc dù bác sĩ cho biết rằng mẹ tôi ít ra sẽ sống cũng thêm được hơn một năm. Đám hỏi của tôi và Huấn tám tháng trước đây, ngay lúc mẹ tôi vừa ngã bịnh. Bây giờ thì tôi không còn tha thiết gì với cái đám cưới với Huấn trong hai tháng sắp tới nửa, ngày 12 tháng 6 có lẻ là ngày không tốt gì cho lắm. Tôi không hình dung được tôi trong chiếc áo cưới trắng tinh đứng bên cạnh Huấn.

Trong buổi lễ mai táng mẹ tôi, ông mục sư chủ lễ nói “Người đàn bà này đã sống một cuộc sống trọn vẹn trong Chúa, cũng như suốt đời đã tận tụy hy sinh cho chồng, cho con. Bởi duyên là giả dối, sắc là hư không, nhưng người nữ nào kính sợ Chúa sẽ được khen ngợi. Hơn hai mươi năm, cuộc đời có khác, khung cảnh có khác, xã hội có khác. Nhưng tấm lòng của những người mẹ Việt Nam như người đàn bà này muôn đời vẫn vậy. . .” Tôi nhìn chăm chăm vào cái quan tài của mẹ, tôi nghĩ “Mẹ không bao giờ muốn tôi sống đời với một người đàn ông như Huấn.”.

Huấn hỏi tôi có muốn Huấn qua dự đám tang của mẹ tôi không. Ngày thứ năm đưa đám mẹ cũng là ngày anh có buổi họp quan trọng với một công ty rất nổi tiếng, một hợp đồng lớn sẽ được hoàn tất và cần sự có mặt của Huấn. Huấn còn nói, “Xong xuôi anh sẽ về thăm em vài ngày, dù gì mẹ em mất thì là chuyện mà ai cũng biết sẽ xảy ra.”. Tôi nói, “Nếu anh bận không về cũng được, em sẽ cho gia đình hay.”

Và Huấn đã không đến. Huấn không biết rằng tôi nói vậy chỉ bởi tôi hờn lẫy anh. Lý ra, anh phải biết tự lựa chọn những gì cần phải làm, đáng lẽ ra anh không cần phải hỏi tôi có muốn anh qua dự đám tang của mẹ tôi hay không?

Xong buổi tang lễ, mọi người về nhà tôi trò chuyện, ăn uống. Tôi và ba tôi lo tiếp khách trong lúc dì Tâm lo dọn những mân thức ăn, giải khát. Tôi gặp Linh và ôm Linh. Linh là con của gia đình bác Thành, bác Thành và ba mẹ tôi là bạn rất thân từ Việt Nam, cho nên tôi và Linh đã như hai chị em. Chúng tôi đã lớn lên với nhau, theo học chung bậc trung học, rồi đến bốn năm đại học. Linh theo học ngành pre-med dự bị Y, còn tôi theo ngành chính trị học để chuẩn bị vào Luật. Tôi vào luật được một năm thì Linh không tiếp tục học nữa và lấy chồng.

Chừng nào Hạnh trở lại trường?
Chắc khoảng hai ngày nữa.
Tôi kéo tay Linh vô phòng

Hạnh sẽ từ hôn với Huấn. . .
Ngày xưa bác cũng đã không mấy đồng ý chuyện của Hạnh và Huấn rồi. Bây giờ Hạnh nói vậy thì Linh cũng không cản Hạnh đâu. . .
Linh không muốn biết lý do?
Theo Linh thì nếu cái gì thấy không ổn thì Linh thôi ngay, dù cho cái lý do đó có mơ hồ, không rõ rệt đi nửa.
Tôi quen Huấn cùng thời gian Linh gặp và yêu Trí. Nhưng Trí và Huấn thì khác biệt nhau. Ở Huấn, yêu tôi nhưng Huấn vẫn luôn xem công việc và danh vọng của anh là đầu tiên và là trên hết. Cho nên cái gì của tôi là của tôi, Huấn không cần biết đến. Huấn độc đoán cho rằng anh sẽ thành công trên con đường công nghiệp của anh, và tôi sẽ học giỏi ra trường và cũng sẽ thành công, lúc ấy thì tha hồ cuộc sống phủ phê muốn gì sẽ có nấy.

Linh đột nhiên nói:

Trí muốn có con.
Còn Linh thì sao?
Linh cũng không biết nửa, không sốt sắng chi cho lắm.
Hai người có hạnh phúc không?
Linh cười :

Hạnh phúc là sao Linh không biết? Cứ gây nhau, cãi nhau rồi yêu nhau, nói câu nặng, câu nhẹ rồi ôm nhau mà ngủ.
Tôi ngạc nhiên:

Thiệt vậy sao Linh?
Linh cười:

Hạnh không nhớ mẹ Linh thường kể cho mẹ Hạnh, và cho mình nghe sao, ngày xưa ba mẹ Linh cãi nhau, ghen nhau như cơm bữa, rồi chuyện gì cũng xong, khi cái tuổi nó qua. Miễn sao mình biết lúc nào cần phải dịu dàng, lúc nào cần phải nhường nhịn, hay khi nào cần phải nóng giận thì nên nóng giận, có vậy thôi.
Tôi đã dư biết những chuyện như vậy rồi, ngay từ lúc tôi và Linh còn rất nhỏ ở Việt Nam. Ba tôi và ba Linh ngày xưa là bạn ở cùng xứ, cùng vào trường sĩ quan, cùng làm chung một binh chủng. Mẹ tôi và mẹ Linh là bạn thân tự lúc cả hai còn là nữ sinh viên. Tôi sinh sau Linh 2 tháng, chúng tôi đã trở thành thân thiện như hai chị em ruột. Tôi nhớ ba tôi thường gọi mẹ Linh bằng cái tên Ngọc và ba Linh cũng gọi mẹ tôi bằng tên nghe rất thân mật và gần gũi.

Bác Ngọc có tiếng là nấu ăn rất ngon, còn mẹ tôi thì dịu dàng từng lời nói. Những lần ba mẹ Linh gây gổ thì có mẹ tôi đứng giữa, có mẹ tôi thì ba Linh dịu xuống ngay, mẹ tôi nói gì ba Linh cũng nghe hết. Rồi mọi chuyện cũng xong. Mỗi lần ba tôi bị bịnh thì bác Ngọc nấu cháo cá thật nhiều gừng và hành tiêu thật nồng đem qua nhà cho ba tôi. Rồi bác Ngọc cùng mẹ tôi ngồi một bên nhìn ba tôi ăn. Những lần như vậy, chỉ có mỗi bác Ngọc là người xỉ vả ba tôi thôi “anh cứ đi chơi cho nhiều rồi về mà hành hạ người khác”. Tôi không hiểu bác Ngọc nói người khác là ai đây nữa, mẹ tôi hay cả bác Ngọc? Mẹ chỉ cười hiền, hình như lúc ba bịnh, tôi thấy mẹ tôi có vẻ yên tâm và vui hơn. Tôi thương những kỷ niệm thành thật đó thật nhiều.

Rồi khi qua đến Mỹ, nhờ hội Hồng Thập Tự đã giúp hai gia đình chúng tôi tìm gặp lại nhau. Lúc đó, gia đình Linh ở tận bên Chicago, ba tôi đem cả gia đình sang thăm ngay sau khi có được liên lạc. Gặp nhau ai cũng mừng ra nước mắt. Vài tháng sau, ba Linh cũng mang cả gia đình sang Cali thăm chúng tôi. Tôi nhớ ba tôi nói “anh nhớ món cua rang muối, món bò tái chanh của Ngọc nấu cho tụi anh nhậu. Hay là mình dọn về ở gần nhau cho vui, hai người thấy sao? Tụi này dọn sang Chicago cũng được.” Mẹ Linh nói, “tụi em dọn qua đây cũng không sao”. Sau cùng ba hỏi “Hạnh và Linh thích ở đâu?”. Linh nói muốn về Cali ở cho có nắng ấm. Vậy là gia đình bác Thành dọn về ở gần chúng tôi. Hai gia đình thân như xưa cho tới ngày mẹ tôi mất. Tôi nhớ những kỷ niệm nhường nhịn nhau đó thật nhiều.

Linh nói tiếp:

Bây giờ già rồi, ai cũng mệt mỏi hết nên không còn muốn lời vô lời ra nữa. Linh với anh Trí cũng như ba mẹ ngày xưa vậy thôi.
Anh Trí chìu Linh lắm.
Anh Trí thì lúc nào cũng chỉ muốn đổi chác thôi. Anh bảo Linh nên nhường anh để anh vui vẻ mà thương yêu Linh.
Có vậy còn hơn là sống với nhau mà như xa vời. . .
Tôi lại nhớ lúc còn ở trung học, những mùa hè đi cấm trại ở tận trên ngọn núi Big Bear Lake. Nói cấm trại chớ thật ra thì hai gia đình mướn một căn cabin đầy đủ tiện nghi ngay trên ngọn đồi thông nhìn xuống hồ Big Bear, gần mây trời và gió mát. . . Phần tôi và Linh giăng một cái lều nho nhỏ ngoài sân ngay bên cạnh cabin. Tối đến bác Ngọc thường nấu chè rồi mang vô lều cho hai đứa tôi. Những đêm trăng sáng, Linh và tôi mỗi đứa xách một cây đàn guitar xuống bên bờ hồ, đàn những khúc nhạc không đầu không đuôi rồi nghiêng ngả ra cười với trăng với nước. Có những buổi chiều nắng nhẹ, ba tôi và bác Thành đi câu cá bên bờ hồ. Mẹ tôi và bác Ngọc ngồi từ cabin nhìn xuống bờ hồ nơi ba tôi và bác Thành đang câu cá, mẹ kể chuyện về ngày xưa ba tôi đào hoa lắm nên nhiều cô theo, nhưng mẹ vẫn thản nhiên. Và rồi ba tôi cũng quay trở về. Tôi thương những hình ảnh gần gũi đó vô cùng.

Tôi biết tánh tôi giống mẹ lắm. Bởi vậy lúc quen Huấn tôi đã không hối hả đòi hỏi những gì tôi muốn Huấn làm cho tôi. Tôi giấu kín những ước mơ của tôi muốn với Huấn. Huấn thì không mảy may lo nghỉ gì ngoài những thành công trong công việc và cái cao ngạo ngút trời của người đàn ông phương đông. Dần dần tôi thấy Huấn với tôi hình như càng ngày càng xa như hai bến bờ thăm thẳm...

Trí gõ và đẩy cửa bước vào:

Hạnh và Linh okay?
Anh Trí vô đây chơi, lâu quá tụi em mới gặp nhau, hình như từ ngày Linh với anh lấy nhau, mới đó mà gần ba năm rồi.
Hạnh cũng chỉ còn có hai tháng thôi, áo cưới đã xong xuôi hết chưa? Tháng sau lo gởi thiệp đi là vừa rồi.
Hạnh không lấy Huấn nửa đâu anh.
Sao rồi? Giận Huấn không về đưa đám bác phải không?
Hạnh cũng không biết phải cắt nghĩa làm sao với anh nửa. Hạnh với anh Huấn, năm năm quen nhau cũng như năm năm của anh với Linh, nhưng tình yêu giữa Hạnh và anh Huấn thì quá phẳng lặng, không giận hờn, không một lần cãi vã, không một lời hằn học, không một đêm mất ngủ. Hạnh không có cái gì về anh Huấn để Hạnh nhớ cả, và chắc anh Huấn đối với Hạnh cũng vậy. Ngay cả những lúc gần gũi nhau, không một cữ chỉ sôi động nào từ Huấn để Hạnh thấy tình của Huấn nồng nàn cho Hạnh cả.
Anh không hiểu nổi Hạnh. Người đàn ông nào mà không mơ ước một cuộc đời như vậy, vợ chồng không gây gổ cãi vã thì còn gì cho bằng. Em điên rồi Hạnh ơi. . .
Admin

Bài gửiTiêu đề: ĐI TÌM MỘT HẠNH PHÚC   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime19/1/2008, 7:00 pm

Tap 2:

Tôi cười nhìn Trí, quen Trí và Linh lâu ngày rồi nên tôi không giận. Hay tại tôi đã quen rồi cái nhường nhịn quá độ của tôi đối với đàn ông. Như mẹ tôi đã nhường nhịn ba tôi trong những tháng năm, như tôi đã năm tháng chịu đựng Huấn? Linh nói:

Linh hiểu ý Hạnh. Anh cũng không hiểu tánh ý gì của em đâu?
Nhưng anh yêu và hi sinh cho em nhiều lắm.
Linh xỏ xiên:

Tại em ngu nên mới lấy anh lúc đó. Nếu đợi thêm vài năm nửa chắc chắn em đã không lấy anh đâu.
Trí mỉn cười:

Thôi cho tui xin đi bà ơi, hôm nay Hạnh có chuyện buồn, em nhịn anh một chút rồi anh thương. . .
Tôi mỉn cười nhìn Linh và Trí:

Đôi khi tình yêu có lúc cần phải có những sống động như vậy, hay ít ra mình cũng biết nó còn âm ỉ như hỏa diệm sơn, đằng này tình yêu của Hạnh với Huấn nó bằng phẳng quá, dù một chút ngấm ngầm cũng không.
Hạnh cứ nhớ là bất cứ quyết định nào của Hạnh thì Linh cũng đồng ý cả ok. Thôi Linh phải đưa mẹ về trước, phải đi trả mấy khay đồ cho nhà hàng. Hạnh nên nghỉ một tí đi.
Tôi suy nghĩ hoài, một ngày nào đó khi tôi trở thành một luật sư tài giỏi. Tôi có sẽ tìm được những lý do để tôi biên hộ cho chính tôi, rằng tôi sẽ sống với Huấn như vợ chồng ngang hàng nhau? mà vẫn kính nể nhau? mà vẫn yêu thương nhau? Tôi nghĩ về Huấn, về chuyện sẽ nói cho Huấn nghe, về những tình cảm thân thiết của ba mẹ Linh, về chuyện ba tôi đào hoa, về chuyện ngày xưa của hai gia đình, về những chén cháo cá gừng nồng mùi hành tiêu của bác Ngọc, về lý do tại sao gia đình Linh dọn về Cali ở gần bên chúng tôi, hoặc tình vợ chồng của Linh và Trí. Đột nhiên tôi cảm thấy tôi cần phải nói chuyện với Huấn ngay.

Tôi cầm điện thoại và gọi cho Huấn. Huấn ngọt ngào thăm hỏi tôi về những ngày qua, về đám tang của mẹ tôi? Về sức khỏe của ba tôi? Tôi trả lời tất cả những câu hỏi của Huấn. Tôi cảm thấy tôi không có đủ can đảm để nói cho Huấn những cảm tưởng trong lòng tôi, nếu vậy thì làm sao tôi có thể lấy Huấn và sống với người chồng mà tôi không có một chút thú vị để tâm sự? Tôi thấy tôi khổ sở nếu phải làm Huấn đau lòng, nhưng tôi không thể lấy Huấn vì chỉ không muốn làm Huấn buồn khổ.

Chắc Hạnh có những ngày buồn lắm phải không?
Dạ, hôm nay là ngay buồn nhất của em. Nhưng em còn chuyện buồn hơn nửa anh à, em không thể nào lấy anh được. Em biết chuyện này không thể nào dễ dàng nói qua điện thoại. . .
Tôi không biết mình phải nói gì thêm nửa.

Hạnh, lúc anh qua mình sẽ bàn lại chuyện này. Anh biết Hạnh đang rối trí vì đám tang của mẹ. Vì những ý tưởng của mẹ trước khi mất. Mình sẽ tìm những cách khác để có thể sống được bên nhau.
Em biết rằng anh đang nghĩ bởi vì mẹ, và chuyện mẹ em mất. Nhưng không hoàn toàn như vậy đâu anh, em thật sự không muốn mình lấy nhau nữa.
Tôi và Huấn yên lặng thật lâu, cuối cùng anh lên tiếng:

Anh không hiểu nổi Hạnh. Thiệp cưới và mọi việc đã xong hết rồi.
Tôi biết những gì tôi nghĩ về Huấn là đúng. Phải chi anh nói “anh không cần biết em nói gì, anh không cần hiểu em muốn gì, anh sẽ ra phi trường lấy vé và bay qua em ngay bây giờ, anh vẫn quyết xin cưới em rồi mặc cho mọi chuyện sẽ tính sau” có lẻ tôi sẽ khóc nức nở và đổi ý của tôi ngay.

Tôi cúp điện thoại, bước ra phòng ngoài. Như có hai đám tang trong cùng một ngày.

Hình như mọi người đã ra về hết, chỉ còn ba Linh và ba tôi ngồi nơi bàn ăn. Tôi lên tiếng:

Con mới từ hôn với anh Huấn.
Hả?
Cả ba tôi và bác Thành cùng lên tiếng.

Con nói với anh Huấn là cả hai cách nhau xa quá trong tình cảm, sẽ không làm cho ai được hạnh phúc đâu.
Hình như đó là ý mà tôi muốn nói với Huấn lúc nãy. Ba ôm tôi:

Con đừng buồn, mất đi một cái gì cũng làm mình đau lòng, nhưng ba biết con đã suy nghĩ kỹ rồi, con không làm bởi một phút bốc đồng. Ba mẹ biết con đi tìm hạnh phúc không phải chỉ cho riêng một mình con, mà cho cả ba mẹ, và cho hai bác đây nữa. Con không sống ích kỷ cho riêng con đâu, cũng như mẹ đã khổ vì ba những năm tháng qua.
Quay qua bác Thành, ba tôi nói tiếp:

Hạnh nó dám làm những gì nó thấy là phải. Nhà tôi cũng đã thấy việc này từ lâu rồi, bà vẫn nói với tôi, để ông coi con Hạnh nó sẽ không lấy thằng Huấn đâu.
Lệ hình như bao giờ cũng đúng, ngay cả việc giữa tôi và Ngọc ngày xưa, Lệ cũng đúng.
Lâu lắm rồi tôi mới nghe bác Thành gọi tên mẹ tôi, ba tôi cười:

Lệ lúc nào cũng đúng, cũng sáng suốt, không như tụi mình.
Ngước nhìn hình mẹ tôi ngày còn trẻ treo trên tường rồi mỉn cười theo ba. Tôi bước ra ngoài sân tìm một chút gió thoáng. . .

Hoài Bảo Anh Thư
Admin

Bài gửiTiêu đề: Hạnh phúc là khi có bạn bè   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime19/1/2008, 7:01 pm

Hầu hết mọi người đều coi tình bạn là một phần thiết yếu của cuộc sống, nhưng những giờ làm thêm, stress và những rắc rối hằng ngày đã khiến họ đẩy bạn bè sang một bên.

Đó sẽ là một sai lầm lớn trong cuộc sống, các chuyên gia tuyên bố, tình bạn là một chỗ trú ẩn an toàn và là chìa khoá dẫn tới hạnh phúc.

Một cuộc thăm dò ý kiến do Viện nghiên cứu Bat Leisure ở Hamburg, Đức, tìm thấy 63% người Đức mong muốn được nuôi dưỡng và củng cố các mối quan hệ bạn bè của họ. Với những người độc thân và cặp vợ chồng không con, con số là 73%.

Đặc biệt ở những người trung niên, vốn luôn đặt tiêu chuẩn cao cho bản thân và sự nghiệp, thì việc duy trì tình bạn cũ và làm quen bạn bè mới càng trở nên khó khăn. "Chiếc vòng bằng hữu bị thu nhỏ lại và nhiều người còn chẳng buồn dành thời gian để gặp nhau uống nước", chuyên gia Hannelore Fritz nói.

Nhưng công việc thì có thể mất, gia đình và mối quan hệ cộng sự có thể tan vỡ, khi đó, bạn bè mới trở nên cần thiết hơn bao giờ hết. Vì vậy, tình bạn cần phải được xây dựng một cách hệ thống như xây một ngôi nhà hay sự nghiệp.

"Nếu bạn có 10 người bạn, bạn cần gọi 2 người trong số đó cứ sau 2 ngày", Chuyên gia kinh tế Lothar Seiwert nói. "Cứ sau 1-2 tháng lại sắp xếp một cuộc gặp gỡ, kéo dài khoảng 1 tiếng trong quán nước hoặc đi dạo".

Gọi điện thoại cho những người ít thân hơn 1 lần/tuần. Hằng năm mời họ tới dự sinh nhật. Không nên coi đó là những nhiệm vụ bắt buộc. Mọi người sẽ nhận ra.

Sự thân mật, bao dung và tin cậy lẫn nhau là những thành phần thiết yếu của một tình bạn đẹp. "Bạn cần phải đặt tim mình trong mối quan hệ đó. Khi đó sự cách biệt về không gian cũng không thể ảnh hưởng tới tình bạn", nhà tâm lý Ann Elisabeth Auhagen nói.

Gửi thiếp, email hoặc một món quà nhỏ cho người đã chia sẻ với mình. Bất cứ khi nào có thể, hãy giúp đỡ và cho lời khuyên. Sự khác biệt giữa tình bạn và sự quen biết chính là sự đồng cảm và chia sẻ, theo phương châm: "Điều ảnh hưởng đến bạn cũng ảnh hưởng đến tôi".

M.T. (theo IOL)
Admin

Bài gửiTiêu đề: Bí quyết của hạnh phúc   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime19/1/2008, 7:01 pm

Nhiều khi bạn nghĩ rằng phải dư dả mới có hạnh phúc thực sự. Ngược lại, cũng có người nghĩ rằng hạnh phúc chỉ tồn tại với các cặp vợ chồng thuở hàn vi… Tuy nhiên, hạnh phúc lại phụ thuộc rất nhiều vào cách sống hằng ngày, vào cảm giác, vào quan niệm của bạn về cách hưởng thụ cuộc sống.

Một luật sư tâm sự: có rất nhiều sách báo nói về bí quyết để có một gia đình hạnh phúc mà quên không nói rằng muốn gia đình hạnh phúc thì trước tiên mình phải hạnh phúc trước đã. Nếu bạn luôn cảm thấy bất an, mệt mỏi, cáu giận, hạnh phúc sẽ không bao giờ đậu ở bậc thềm nhà bạn.

Bà kể về một trường hợp ly hôn: người chồng đòi ly dị nhưng người vợ nhất quyết không chịu. Chị vợ nói, chị không có gì sai trái nên không thể bị chồng bỏ phũ phàng như vậy. Bà luật sư từng ghé vào nhà hai vợ chồng, chỉ khoảng 1 tiếng đồng hồ ngồi nói chuyện, quan sát gia đình họ, bà nhận ra người phụ nữ ấy đã đánh mất chồng mình vì chính cách sống của chị ta. Một ngôi nhà bề bộn, luộm thuộm, căn bếp tối tăm, xoong nồi đen đúa do lâu ngày không được kỳ cọ, đánh rửa. Cách bài trí nhà cửa rất tuềnh toàng, cho dù có sự hiện diện của các vật dụng đắt tiền. Cách ăn mặc chứng tỏ chị là một người không có thẩm mỹ. Những lời nói của chị với con cũng thể hiện một người mẹ không ân cần, những cư xử với chồng cho thấy chị không thực sự tôn trọng anh. Chị luôn nói về nghĩa vụ của chồng phải thế này thế kia mà quên đi rằng mình cũng có những trách nhiệm, bổn phận chưa hoàn thành chu đáo… Người phụ nữ là linh hồn của ngôi nhà, bởi thế, ngôi nhà ấy thật sự không có sinh khí. Chị ta không tạo ra hạnh phúc, trái lại còn lấy đi hạnh phúc của các thành viên khác trong gia đình - bà luật sư kết luận.

Nhiều đôi uyên ương sau ngày cưới gặp những khó khăn về tài chính, họ tự cảm thấy tiền bạc là yếu tố quyết định hạnh phúc. Cũng chính vì những bức bách về kinh tế mà họ quyết tâm lao vào kiếm tiền, quên cả hưởng thụ. Trong xã hội hiện đại, không ít phụ nữ dồn hết tâm sức xoay xở làm ăn: mua lô đất này, bán căn nhà kia, mở cửa hàng cửa hiệu buôn bán… Tuy nhiên khi tâm sự với bạn bè, họ lại cảm thấy không hài lòng với thực tại vì đã từ lâu không có thời gian nghỉ ngơi, đi du lịch cùng người bạn đời và con cái ngày càng xa cách mình… Có nhiều phụ nữ sau những tháng năm tất bật với những toan lo, với chuyện cơm áo, khi bước sang tuổi ngũ tuần mới nhận ra hạnh phúc có khi lại giản dị tới mức… khó tin. Hạnh phúc, ấy là khi bạn tạo nên những khoảnh khắc sống tràn đầy ý nghĩa và niềm vui. Chẳng hạn, một buổi sáng ngồi nhâm nhi ly cà phê, mắt lơ đãng nhìn nắng nhảy nhót ngoài thềm; một buổi tối tình cờ ngồi ngắm con học bài ê a, lòng lan tỏa niềm vui ấm áp; hay một buổi đi dạo công viên, người chồng khẽ xiết tay bạn nhè nhẹ - bạn sẽ thấy hạnh phúc khi nghĩ rằng mình đang tận hưởng một khoảnh khắc đẹp trong cuộc sống. Nhiều người luôn sống thực tại, đồng thời luôn có tâm trạng chờ đón những điều tốt đẹp xảy ra và như vậy họ luôn cảm thấy hạnh phúc. Người hạnh phúc thường thổi vào những người xung quanh, đặc biệt là gia đình của họ niềm vui sống.

Tôi từng biết một cặp vợ chồng trẻ ngoài 30, họ cưới nhau đã 7 năm nay. Ai nhìn vào cặp vợ chồng ấy cũng thấy… thảm quá: cả hai là công nhân tại một xí nghiệp đông lạnh tại Q.7, TP.HCM. Khi quyết định cưới nhau, họ đã bị gia đình phản đối kịch liệt vì chàng trai tên Tuân thì nghèo, cô gái tên Thủy lại bị cắt buồng trứng do một căn bệnh lúc mới 19 tuổi. Dù biết rõ đó là người phụ nữ không thể sinh nở nhưng Tuân vẫn quyết tâm cưới. Bởi dường như Thủy là người nắm trong tay bí quyết hạnh phúc. Căn nhà trọ của họ tuy tồi tàn nhưng luôn được Thủy vun vén sạch sẽ tươm tất. Cả hai chăm sóc nhau từng chén cơm, ly nước, chia sẻ những vui buồn. Họ nói với nhau những lời dịu dàng và tràn đầy thương yêu. Những người thân thì chép miệng thương cặp vợ chồng trẻ, nhưng họ thì ngạc nhiên bởi thái độ thương xót rất… vô lý ấy. Tại sao phải thương họ trong khi họ đang rất hạnh phúc và cảm thấy hài lòng với cuộc sống của mình? Gia đình bên ngoại luôn nơm nớp lo chờ cái giây phút con gái họ bị chồng… “đá”. Thậm chí bà mẹ còn nghĩ ra "sáng kiến" thỉnh thoảng điện cho con gửi tiền về gấp vì bố mẹ ốm, xin tiền cấy lúa, tiền gặt mùa - đó là cách để bọn chúng không thể khá giả được vì theo bà chỉ có cái nghèo mới khiến bọn trẻ gắn bó với nhau (?).

Thực tế nghèo hoàn toàn không phải là “bí quyết hạnh phúc” như nhiều cách nghĩ tiêu cực khi thấy các gia đình giàu nhưng không hạnh phúc. Bí quyết nằm ở tình thương yêu, sự quan tâm lẫn nhau, sự chia ngọt sẻ bùi của các thành viên trong gia đình.
Admin

Bài gửiTiêu đề: Hạnh Phúc   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime19/1/2008, 7:03 pm

Happiness depends upon ourselves.

Hạnh phúc do ở nơi chúng ta

Le bonheur est bien un présent divin

Hạnh phúc đúng là món quà của thượng đế

Aristotle (384 BC - 322 BC)

Happiness is nothing more than good health and a bad memory.

Hạnh phúc không có gì hơn là có một sức khỏe tốt và một trí nhớ kém..

Albert Schweitzer (1875 - 1965)

Happiness is that state of consciousness which proceeds from the achievement of one's values.

Hạnh phúc là trạng thái của ý thức bắt nguồn từ sự thực hiện được các giá trị của chính mình.

Ayn Rand (1905 - 1982)

Happiness is when what you think, what you say, and what you do are in harmony.

Hạnh phúc là khi những gì ta nghĩ, những gì ta nói, và những gì ta làm đều hòa hợp với nhau.

Mahatma Gandhi (1869 - 1948)

If there were in the world today any large number of people who desired their own happiness more than they desired the unhappiness of others, we could have paradise in a few years.

Nếu trên thế giới hiện nay, số người muốn chính mình có hạnh phúc nhiều hơn số người muốn người khác không có hạnh phúc, thì có lẽ trong vài năm nữa trái đất sẽ là thiên đàng.

De toutes les formes de prudence, la prudence en amour est peut-être celle qui est la plus fatale au vrai bonheur

Trong mọi hình thức của sự thận trọng, sự thận trọng trong tình yêu có thể giết hạnh phúc thật sư

Bertrand Russell (1872 - 1970)

If we cannot live so as to be happy, let us least live so as to deserve it.

Nếu chúng ta chưa thể sống để có hạnh phúc, cũng nên ráng sống để xứng đáng được hạnh phúc.

Immanuel Hermann Fichte

Sometimes it's hard to avoid the happiness of others.

Ðôi khi cũng khó mà tránh được hạnh phúc của những người khác.

David Assael, 1992

One of the keys to happiness is a bad memory.

Một trong những chìa khóa để có hạnh phúc là một trí nhớ kém.

Rita Mae Brown

Happiness is an imaginary condition, formerly attributed by the living to the dead, now usually attributed by adults to children, and by children to adults.

Hạnh phúc là một tình trạng tưởng tượng, trước đây do người sống gán cho người chết, giờ thì do người lớn gán cho trẻ con, và trẻ con gán cho người lớn.

Thomas Szasz, 1973 "Emotions"

Very little is needed to make a happy life.

Chỉ cần rất ít để tạo một đời sống hạnh phúc.

Marcus Aurelius Antoninus (121 AD - 180 AD), Meditations

Le bonheur, c'est un choix

Hạnh phúc là sự lựa chọn
David Sandes

Le bonheur n'est pas le droit de chacun, c'est un combat de tous les jours

Tình yêu không phải là quyền lợi của mỗi người, mà là sự đấu tranh hàng ngày
Orson Welles

Désormais, je sais faire durer une seconde de bonheur. Il faut la vivre comme si c'était la dernière : le bonheur n'attend pas

Từ rày về sau tôi biết kéo dài một giây hạnh phúc. Phải sống như thể đó là giây cuối cùng: hạnh phúc không chờ
Nicolas Hulot

Le bonheur est un ange au visage grave

Hạnh phúc là thiên thần có gương mặt nghiêm trọng
Amedeo Modigliani

Pour connaître la joie, il faut partager. Le bonheur est né jumeau
Để biết niềm vui, phải biết chia sẻ. Hạnh phúc sinh ra từ hai thứ đó

Lord Byron

Seul le bonheur est sans mystère, car il se justifie par lui-même
Chỉ có hạnh phúc là không bí ẩn, bởi vì chính nó tự chứng thực

Jorge Luis Borges

On ne possède pas le bonheur comme une acquisition définitive. Il s'agit à chaque instant de faire jaillir une étincelle de joie. Ne l'oublions pas : "Souris au monde et le monde te sourira."
Người ta không nắm giữ hạnh phúc như một sở hữu cuối cùng. Vấn đề là làm lóe ra tia sung sướng ở mọi lúc. Ta đừng quên: "Hãy mỉm cười với cuộc đời, cuộc đời sẽ mỉm cười lại"

Soeur Emmanuelle

Le bonheur est une sorte d'archipel composé d'instants heureux. Entre ces îlots il y a de l'errance et de la solitude
Hạnh phúc là một loại quần đảo gồm những khoảnh khắc hạnh phúc. Giữa những đảo nhỏ đó, có sự lang thang và đơn độc

Patrice Lepage

Le bonheur, c'est pour vivre, le malheur, pour tenter de faire oeuvre d'art
Hạnh phúc để sống, bất hạnh để thử làm tác phẩm nghệ thuật

Nadine Trintignant

Bonheur : sensation de bien-être qui peut conduire à l'imprudence. Si vous nagez dans le bonheur, soyez prudent, restez là où vous avez pied

Hạnh phúc: cảm giác thoải mái có thể dẫn bạn đề sự bất cẩn. Nếu bạn bơi trong hạnh phúc, hãy thận trọng, hãy ở chỗ mà bạn có thể để chân được.

Marc Escayro

Le bonheur, c'est jamais complet, c'est une éponge douce avec toujours un côté qui gratte
Hạnh phúc, không bao giờ hoàn toàn, là một miếng bọt biển êm luôn luôn có một mặt nhám

Michèle Bernier

Le bonheur est euphorisant pour qui ne le fréquente pas
Hạnh phúc gây khoan khoái cho những ai không lui tới với no

Alain Monnier

La route du bonheur est peut-être la route de l'oubli
Con đường hạnh phúc có thể là con đường quên lãng

Yasmina Reza

Peut-être la paix est-elle plus que le bonheur
Có thể hoà bình tốt hơn hạnh phúc

Henri Bosco

Le bonheur, c'est d'être auprès de quelqu'un à qui l'on tient, dans un endroit où l'on est bien, dont on n'a pas envie de partir
Hạnh phúc là được ở bên người mình quý mến, ở nơi mà mình thích mà không muốn ra đi

Jean-Paul Dubois

Le bonheur est toujours compté
Hạnh phúc luôn luôn được tính toán

Yoram Kaniuk

Je trouve mes plus grands bonheurs dans les petits plaisirs
Tôi tìm ra những hạnh phúc lớn nhất của tôi trong những thú vui nhỏ

Françoise Chandernagor

Si l'argent ne fait pas le bonheur, le gouvernement fait tout pour que nous soyons heureux
Nếu tiền không mang lại hạnh phúc thì chính quyền làm tất cả để chúng ta hạnh phúc

Daniel Lemire

Pourquoi l'argent ne fait pas le bonheur ? Parce qu'il n'achète pas l'amour
Tại sao tiền không mang lại hạnh phúc? Tại vì tiền không mua được tình yêu

Fabrice Bensoussan

L'argent ne fait pas le bonheur. C'est même à se demander pourquoi les riches y tiennent tant
Tiền không tạo hạnh phúc. Cũng như tự hỏi tại sao những người giàu lại thích tiền như vậy?

Georges Feydeau

Quand j'étais jeune, je pensais que l'argent et le pouvoir apportaient le bonheur... J'avais raison.
Khi còn trẻ, tôi nghĩ là tiền bạc và quyền hành mang lại hạnh phúc... Tôi có lý.

Graham Wilson

Pour vous plaire, je vous sacrifierais volontiers mon bonheur, ma santé, ma vie
Để cho người vừa lòng, tôi sẽ tự nguyện hy sinh hạnh phúc, sức khoẻ, sự sống của tôi

Wolfgang Amadeus Mozart

L'homme heureux ne se sent bien que parce que les malheureux portent leur fardeau en silence. Sans ce silence, ce bonheur ne serait pas possible.
Người hạnh phúc cảm thấy sung sướng vì những kẻ bất hạnh mang gánh nặng của họ một cách âm thầm. Nếu không có sự im lặng đó, hạnh phúc kia sẽ không có thể có được.

Anton Tchekhov

Le bonheur de l'homme ce n'est pas la liberté, c'est l'acceptation d'un devoir
Hạnh phúc con người, đó không phải là tự do, đó là sự chấp nhận một bổn phận.

André Gide

Pour atteindre le bonheur il faut l'inventer
Để tiến đến hạnh phúc, phải tuởng tượng

Etre égoïste, capricieuse, méchante, vaniteuse, c'est la recette la plus sûre pour garantir son propre bonheur
Ích kỷ, thất thường, dữ tợn, kiêu căng, đó là cách chắc chắn nhất để bảo đảm hạnh phúc của chính các bà

Dan Powell

Le secret du bonheur ne consiste pas à rechercher toujours plus, mais à développer la capacité d'apprécier avec moins
Bí quyết của hạnh phúc không phải đi tìm kiếm thêm, nhưng phải phát triển khả năng thích ít hơn

Dan Millman

Les heures de bonheur, on les a pour la vie, mais les heures perdues ne se rattrapent jamais
Những giờ hạnh phúc, ta có cả đời, nhưng những giờ mất đi sẽ không bao giờ lấy lại được

Didier van Cauwelaert

L'imagination dispose de tout ; elle fait la beauté, la justice, et le bonheur, qui est le tout du monde
Trí tưởng tượng có hết: nó làm ra sắc đẹp, chân lý và hạnh phúc, là tất cả.

Blaise Pascal

Le bonheur n'a point d'enseigne extérieure ; pour le connaître, il faudrait lire dans le coeur de l'homme heureux
Hạnh phúc không có bảng hiệu bên ngoài: muốn biết nó, phải đọc trong tim của người hạnh phúc

Jean-Jacques Rousseau

Qui a le goût de l'absolu renonce par là au bonheur
Ai có nhận thức tuyệt đối sẽ vì đó mà chối bỏ hạnh phúc

Louis Aragon

Ceux qui disent que la vie n'est qu'un assemblage de malheurs veulent dire que la vie même est un malheur. Si elle est un malheur, la mort est donc un bonheur
Ai nói là cuộc đời là một tập hợp của những bất hạnh có nghĩa là chính cuộc đời là sự bất hạnh. Nếu sự sống là bất hạnh vậy thì cái chết là hạnh phúc

Giovanni Casanova

Seul celui qui est heureux peut répandre le bonheur autour de lui.
Chỉ những ai hạnh phúc mới có thể rải ra hạnh phúc quanh mình

Paulo Coelho

L'amitié diminue lorsqu'il y a trop de bonheur d'un côté et trop de malheur de l'autre
Tình bạn giảm khi một người có quá nhiều hạnh phúc còn người kia thì có quá nhiều bất hạnh

Carmen Sylva

Le bonheur, c'est le plaisir qu'on attend pas
Hạnh phúc là sự vui thú mà người ta không chờ

Hakim Mazouni

Le bonheur est un état permanent qui ne semble pas fait ici-bas pour l'homme
Hạnh phúc là trạng thái thường trực hình như không làm ra cho con người ở dưới này

Jean-Jacques Rousseau

On ne connaît pas son bonheur. On n'est jamais aussi malheureux qu'on croit
Ta không biết hạnh phúc. Ta không bao giờ bất hạnh như ta tưởng.

Marcel Proust

Le bonheur, la plus rapide des impressions
Hạnh phúc, cảm giác nhanh chóng nhất

Le bonheur est dans l'amertume
Hạnh phúc ở ngay trong niềm cay đắng

Jules Renard

Le bonheur c'est le sourire du coeur
Hạnh phúc là nụ cười của rái tim

Delphine Lamotte

De même qu'il faut de la souffrance pour connaître le bonheur, il faut de la prose pour qu'il y ait poésie
Muốn làm thơ, phải có văn xuôi, cũng như phải có đau khổ mới biết hạnh phúc

Edgar Morin

Le bonheur de demain n'existe pas. Le bonheur, c'est tout de suite ou jamais
Hạnh phúc cho mai sau không có. Hạnh phúc là hoặc là ngay tức khắc hoặc là không bao giờ

René Barjavel

Ce n'est pas assez que d'avoir de la prudence pour réussir, il faut aussi du bonheur pour réussir
Cẩn thận chưa đủ để thành công, còn phải có hạnh phúc nữa mới thành công.

Chevalier de Méré

On ne cueille pas le fruit du bonheur sur l'arbre de l'injustice
Người ta không hái trái hạnh phúc trên cây bất công

Tục ngữ Ba Tây

Le pire ennemi, c'est un bonheur de longue durée
Kẻ thù tệ nhất là hạnh phúc dài hạn

Tục ngữ Israël

Bản thân của cuộc sống chính là hạnh phúc. Cuộc sống không chỉ để sống mà là để sống có hạnh phúc
Cuộc sống hạnh phúc tồn tại trong sự yên tĩnh tâm tư
Ngưởi là thợ thủ công của hạnh phúc, của chính bản thân mình
Quả thật có hạnh phúc hay không tuyệt nhiên không phải do thiên tính mà là quyết định ở thói quen
Hạnh phúc không thể thập toàn thập mỹ. (cổ La Mã)

Người hanh phúc mong mọi người hạnh phúc
Khi ta càng nhận hưởng thụ, hạnh phúc càng vĩnh viễn xa rời ta
Hạnh phúc duy nhất lâu bền là lòng kiên nhẫn, nhiệt tình theo đuổi chân lý
Hạnh phúc luôn ở nơi ta có thể đạt tới được. Ta chỉ cần thò tay ra sẽ bắt được nó. (Pháp)

Con người sáng tạo hạnh phúc, nếu ta muốn hạnh phúc, ta sẽ được.
Người nào tìm được ý nghia của cuộc sống sẽ là người hạnh phúc
Không có độc lập hoàn toàn sẽ không có hạnh phúc hoàn toàn
Hạnh phúc không phải là di sản, vừa không thể lưu lại vừa không thể kế thừa
Cần tìm ở bản thân mình sức mạnh để cứu vớt hạnh phúc, nếu không nó sẽ bị tàn phá, bị bôi lọ. (Liên Xô)

Hạnh phúc và cái đẹp chỉ là những sản phẩm phụ
Con người trong sự sáng tạo sẽ tìm hạnh phúc chân chính
Khi tự cho mình hạnh phúc thì mới có thể có hạnh phúc
Một người khi bị mất hạnh phúc mới hiểu giá trị của nó
Hướng nội, độ lượng nhân hậu và vô tư là ba yếu tố lớn của hạnh phúc (Anh)

Hạnh phúc con người là do hạnh phúc ở trong tim (Ðức)

Hạnh phúc của cá nhân nếu do người khác quyết định, tâm tình vĩnh viễn không được thoải mái. (Ấn Ðộ)
Admin

Bài gửiTiêu đề: film FullHouse   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime19/1/2008, 7:05 pm

Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: (( ^^ ))-----> 12A3   (( ^^ ))-----> 12A3 I_icon_minitime

(( ^^ ))-----> 12A3
Trang 1 trong tổng số 1 trang